Kauli mbiu: Kuwa shirika shindani ulimwenguni katika

usimamizi endelevu wa ardhi

HUDUMA

‘/

JAMHURI YA KENYA

MKATABA WA HUDUMA

KINACHOHITAJIKA

— ardhisaso

Shamba Lako, Hati Safi

WIZARA YA ARDHI NA MIPANGILIO

Misheni: Kuwezesha uboreshaji wa mahitaji ya kujikidhi ya Wakenya kupitia usimamizi wazi,
upatikanaji sawa, umiliki sawa na usimamizi endelevu wa rasilimali ya ardhi.

MALIPO (Ksh)

MUDA

Cheti cha fidia / Makubaliano/ kandarasi / Stakabadhi, uthibitisho wa malipo ya ushuru, nakala ya kitambulisho iliyoidhinishwa / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN, [Mia tano
deep poll / leseni / dhamana / kommission picha mbili za saizi ya pasipoti na uthibitisho wa Kisheria
/ “trust deed” / cheti cha ushirikisho na
stakabathi zinginezo zilizosajiliwa chini ya
Sheria va Usajili wa Stakabadhi
Wasia/Michoro ya ujenzi Wasia/Mchoro Mia tano
Amri za kijumla kutoka Kkorti/ ‘““Decrees” Amri ya koti au “Decrees” Mia tano
Agizo (la mahakama) la kuandikisha Agizo (la mahakama) la kuandikisha, amri ya korti, ripoti ya kutathmini, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa stempu, Mia tano
nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN
na picha mbili za saizi ya pasipoti
Tahadhari / Uondoaji wa tahadhari Fomu ya kutahadharisha iliyojazwa, nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN, picha Mia tano
mbili za saizi ya pasipoti na uthibitisho wa dai (Inatumika tu kwa tahadhari)
Kuongezwa kwa muda wa “‘lease’ /Usajili Stakabadhi za kukodisha, stakabadhi za kusalimisha, hati asili, malipo ya kodi, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa Mia tano
upya wa “‘lease” stempu (risiti), nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi ya
pasipoti
“Lease” Stakabadhi za kukodisha, malipo ya kodi, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa stempu (risiti), nakala iliyoidhinishwa ya |Mia tano
kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi ya pasipoti
“Sub-lease” Idhini ya kukodisha ya mwenye ‘‘lease’, ripoti ya kutathmini, uthibitisho wa malipo ya kodi, uthibitisho wa malipo ya Mia tano
ushuru wa stempu (risiti), hati ya stakabadhi halisi, nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti
cha PIN na picha mbili za saizi ya pasipoti
“Power of Attorney” Nyaraka za nguvu za wakili, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa stempu, nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho / Mia tano

pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi ya pasipoti

Ugavi/mgao

Nyaraka za ugavi, ripoti ya kutathmini, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa stempu (risiti), hati halisi ya stakabdhi,
nakala iliyoidhinishwa ya Kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi yapasipoti

Mia tano ya usajili

Mia tano ya cheti

Ramani za mchoro (mutations)

Fomu ya ramani, Regesta ya Ramani (RIM) iliyorekebishwa, hatimiliki halisi, nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho/
pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi ya pasipoti

Mia tano ya usajili

Mia tano ya cheti

Hati ya urekebishaji (Correction)

Hati ya urekebishaji, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa stempu (risiti), hati halisi ya stakabadhi, nakala
iliyoidhinishwa ya kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi ya pasipoti

Mia tano ya usajili

Mia tano ya cheti

Urithi (Succession)

Barua za usimamizi, uthibitisho wa ‘‘grant”, uhamisho kwa mmiliki halisi, uhamisho kupitia ‘‘transmission’’, malipo ya
ushuru wa stempu, hati asili ya stakabathi, nakala ya kitambulisho iliyoidhinishwa / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na
picha mbili za saizi ya pasipoti

Elfu moja ya usajili

Mia tano ya cheti

‘Charges/ Discharges’ Stakabadhi za ‘charge’ ama ‘discharge’, hatimiliki asili, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa stempu, nakala Mia tano
iliyoidhinishwa ya Kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi ya pasipoti
Uhamisho (Transfer) Ripoti ya kutathmini, udhibitisho wa malipo ya kodi, uthibitisho wa malipo ya ushuru wa stempu (risiti), hati miliki, Mia tano

nakala iliyoidhinishwa ya Kitambulisho / pasipoti, nakala ya cheti cha PIN na picha mbili zaizi ya pasipoti

Siku 4

Uchapishaji wa hatimiliki mbadala / uundaji
upya wa rejesta ya ardhi

Ombi ya hati iliyopotea / uundaji upya, malipo ya fidia / tangazo la kisheria, chapisho katika magazeti mawili ya Kkila
siku, chapisho katika gazeti rasmi la serikali, dhibitisho la polisi, nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho / pasipoti,
nakala ya cheti cha PIN na picha mbili za saizi ya pasipoti

Mia tano ya usajili

Mia tano ya uchapishaji wa
hatimiliki mbadala

Mwisho wa makataa
ya siku 60 kuanzia
tarehe ya notisi ya
gazeti

Ombi la ‘search’ Fomu ya ombi iliyojazwa kikamilifu, kitambulisho na nakala ya cheti cha PIN Hakuna malipo Siku 3
Utoaji wa ushauri kuhusu huduma zetu Kupata mshauri husika wa jambo lako Hakuna malipo Haraka
iwezekanavyo

kulingana na ushauri

Upeanaji wa hatimiliki baada ya kumalizika
kwa mchakato wa ugavi

Rekodi ya mchakato wa ugavi, Orodha ya eneo, Regesta ya Ramani (RIM), barua kutoka kwa mkuu wa usajili wa ardhi
inayoambatana na ugavi na nakala iliyoidhinishwa ya kitambulisho

Mia tano ya usajili

Mia tano va cheti

Siku 3

Upeanaji wa hatimiliki katika mipangilio ya
makaazi ‘settlement schemes’

Kitambulisho, nambari maalum ya ploti, cheti cha PIN na picha 3 za saizi ya pasipoti

e Ada ya maandalizi (Mia tano
kwa Kkila hati)

e Ada ya ugavi (kiwango cha
chini cha mia mbili na

Siku 2

Uthibitisho wa ‘discharge’, waraka wa mabadilishano, wa stakbadhi nakala ya kitambulisho na nambari ya siri ya PIN

Ushuru wa stempu (2% ya
thamani ya ardhi)

Senti 50 kwa Kshs. 1,000 ya
kiasi kilichotozwa

e Ada ya Hati: Kshs. 500
e Ushahidi (Kshs. 1,000)

Siku 4

Maandalizi ya nyaraka za Kisheria za ploti
katika mipangilioya makaazi ‘settlement
schemes’

Barua ya kukubali ofa na malipo ya 10% ya amana ya malipo ya ardhi

Ada ya ‘conveyance’ (Kshs. 250

na 10% ya amana ya ardhi)
Malipo ya usimamizi ya
utawala yaliyothaminiwa
ifuatavyo:

* Maeneo yenye uwezo wa
chini (Kshs. 2,500 kwa ekari)

e Sehemu yenye uwezo wa kati
(Kshs. 3500 kwa ekari)

e Maeneo yenye uwezo wa juu
(Kshs. 5,000 kwa

Siku 2

Matayarisho ya ombi la ugavi

Mpango halisi wa mgao wa vijiploti / uandalizi wa ‘blueprint’ na mfanya mipango aliyesajiliwa, nakala ya umiliki
iliyoidhinishwa, cheti rasmi cha kusachi, fomu ya PPA 2 iliyoidhinishwa na ziara ya eneo

e Ploti 2-10 (Kshs. 200 kila
moja)

e Ploti 11-20 (Kshs. 150 kila
moja)

e Ploti 21-50 (Kshs. 100 Kkila
moja)

e 51 na kuendelea (Kshs. 80 kila
moja)

Siku 2

Upeanaji wa hati katika migao midogo Regesta ya Ramani (RIM) iliyorekebishwa, nakala ya kitambulisho, nambari ya PIN, Fomu ya Mabadiliko(mutation Ada ya usajili ya Kshs. 500 Siku 2
form) iliyojazwa na Cheti rasmi cha ruhusa kutoka Serikali ya Kaunti

Idhinisho ya mipango ya mgao mdogo / Idhinisho kutoka kwa mamlaka husika Kshs. 250 kwa kila Kkijiploti Siku 2

ujumuishaji

Idhinisho ya maombi ya kuongeza muda wa (Fomu ya maombi inayofaa Kiwango cha chini cha Kshs. Siku 2

‘Lease’ / mabadiliko ya matumizi / kuongeza|Ramani ya eneo 5,000

muda wa matumizi ya migao midogo na

ujumuishaji

Uamuzi wa kodi ya ardhi baada ya mgao Idhinisho zinazofaa Hakuna malipo Siku 3

mdogo, mabadiliko ya matumizi na kuongeza

muda wa ‘Lease’

Kodi yenye mgogoro Maagizo kutoka kwa wahusika kama vile korti Hakuna malipo Siku 2

Misheni za Kigeni Ziara ya eneo na stakabadhi za umiliki Hakuna malipo Siku 28

Idhini ya mipango ya ujenzi Mapendekezo kutoka kwa mamlaka husika Kiwango cha chini cha Kshs. Siku 2

750
Utayarishaji wa michoro ya ujenzi Michoro ya ujenzi, mpango wa eneo la ujenzi na nakala ya hati iliyoidhinishwa e Kshs. 200-700 kulingana na Siku 3

eneo la jengo hilo
e Miradi midogo (Kshs. 1,500)
e Miradi mikubwa (Kshs. 3,000)

Cheti rasmi cha ruhusa ‘Compliance Uwasilishaji wa nakala ya cheti rasmi cha ruhusa cha mwaka uliotangulia na ziara ya eneo Kshs. 2,000 Siku 2
Certificate’

Utayarishaji wa Tathmini ya Athari za Ripoti kamili ya Tathmini ya Athari za Mazingira Kshs. 3,000 kwa ripoti Siku 14
Mazingira na Ripoti za Ukaguzi

Uuzaji wa michoro ya mipango Ombi rasmi lililoandikwa na mteja au mashirika ya serikali e Saizi A4 na A3 (nyeusi na Papo hapo

nyeupe - Hakuna malipo)
e Saizi A0 ya rangi (Kshs. 2,500)
e saizi Al ya rangi (Kshs. 1,500)
e Saizi A3 ya rangi (Kshs. 800)
e Saizi A4 ya rangi (Kshs. 300)

‘Part Development Plan’ PDP Stakabadhi za umiliki A4 na A3 (Hakuna malipo) Papo hapo
Uthibitisho wa ‘PDP’ Ombi rasmi lililoandikwa na mteja au mashirika ya serikali Hakuna malipo Papo hapo
Uuzaji wa kumbukumbuku za Mikutano ya |Ombi rasmi lililoandikwa na mteja au mashirika ya serikali Kshs. 300 kwa ukurasa wa Saa 1
Kitaifa ya Upangaji na mikutano andalizi kwanza na Kshs. 20 kwa Kkila

kurasa inayofuata
Upekuzi wa vitabu vya kumbukumbu Ombi rasmi lililoandikwa na mteja au mashirika ya serikali Kshs. 200 Saa 1

Utatuzi wa migogoro ya mipaka (mipaka
iliyowekwa ya kudumu na mipika ya
kijumla)

Uthibitisho wa umiliki, kuwepo kwa Regesta ya Ramani (RIM) ya ardhi yenye migogoro, ramani ya eneo, risiti ya malipo
na mwito/ Amri ya Mahakama

e Ada ya mgogoro (kiwango cha
chini cha Kshs. 3,500)

e Ada ya soroveya (kiwango cha
chini cha Kshs. 2,000 kwa Kkila
sehemu / Hekta)

Siku 2

Mipaka na usoroveya kwenye sehemu za Ombi Hakuna malipo Miezi 12
mchakato wa ugavi
Usoroveya wa ‘grant’ mpya Risiti ya malipo, barua ya mgao (‘allotment’) na ‘PDP’ Kiwango cha chini cha Kshs. Mwezi 1
10,000 kwa kila sehemu pamoja
na 3% va thamani va ploti
Marekebisho ya Regesta ya Ramani (RIM)/ |‘Indent’ kutoka kwa mamlaka ya ugavi,, barua ya soroveya aliyeidhinishwa na risiti ya malipo Kiwango cha chini cha Kshs. Siku 10
Maandalizi ya mipango ya hati 1,000 kwa kila sehemu
Uuzaji wa ramani Ombi Kiwango cha chini cha Kshs. Papo hapo
150 kwa Kkila karatasi ndogo
iliyochapishwa na kiwango
cha chini cha Kshs. 300 kwa
karatasi kubwa
Uuzaji wa atlasi za Kkitaifa Ombi e Nakala za kijitali (Kshs. 5,000) |Papo hapo

e Nakala iliyochapishwa (Kshs.
7,500)

Uuzaji wa ramani za topografi Ombi na uthibitisho wa umiliki Kiwango cha chini cha Kshs. Papo hapo
400

Usoroveya wa topografi Ombi na uthibitisho wa umiliki Kshs. 25,000 kwa hekta Mwezi 1

Maoni juu ya maendeleo PPA2 na ombi la ‘search’ kuhusu maendeleo Hakuna malipo Siku 1

Utathmini wa malipo ya ushuru wa stempu |Uwakilishaji wa stakabadhi Hakuna malipo Papohapo

Utathmini wa kodi kwa serikali Ombi kutoka kwa idara husika (‘Land Admin’), ruhusa va kuingia, kipimo cha eneo na michoro va majengo Hakuna malipo Siku 12

Utathmini wa ukadiriaji Barua ya maagizo kutoka kwa Serikali ya Kaunti, maamuzi yaliyoidhinishwa na Serikali ya Kaunti, ‘searches’, ramani [50% ya kiwango cha ada ya Miezi 6

zinazofaa, mipango ya maendeleo (DPS), rejesta ya folio (FRS) na ukaguzi wa nyanjani mthamini

Utathmini wa mali Ombi, orodha kamili ya mali na gharama ya ununuzi 50% ya kiwango cha ada ya Siku 21
mthamini

Utathmini wa ushuru wa stempu, Ombi, nakala ya hati na utoaji wa Regesta ya Ramani (RIM), ramani ya eneo na anwani ya mwasiliano Hakuna malipo Siku 7

kuidhinisha na ukaguzi

Waziri

Wizara ya Ardhi, Ardhi House,

12th Floor, Wing A

P. O. Box 30450-00100 NAIROBI
Barua Pepe : cslandskenya@gmail.com @
Tuvuti: www.lands.go.ke

TOLEO JIPYA YA 2021

VISION

Katibu wa Tume/

Haki za Kiutawala, 2nd Floor

KENYA /7

T

West End Towers, Walyaki Way, Nairobi

P. O. Box 20414-00200 NAIROBI
Nambari ya simu: +254 (0)202270000/2303000

Barua Pepe: complain@ombudsman.go.ke




