
WIZARA  YA ARDHI, KAZI ZA UJENZI WA 
UMMA, NYUMBA NA USTAWI WA MIJI 

IDARA YA SERIKALI YA ARDHI NA MIPANGO YA MIJI  
 
MUAFAKA WA UHUDUMA JAMHURI YA KENYA 

Katibu Mkuu  
Idara ya Serikali ya Ardhi na Mipango ya Miji 
Ardhi House, Orofa ya 12 
S.L. Posta 30450-00100 Nairobi. 
Barua pepe : info@ardhi.go.ke, Simu: 
0202718050 

KUMBUKA:  Hatukubali malipo ya pesa taslimu. Malipo yote yapaswa kufanywa kupitia 
ArdhiPay 

HUDUMA BORA NI HAKI YAKO 

 

 

S/N Huduma Masharti ya kupata huduma Gharama Muda 

IDARA YA USAJILI WA ARDHI  
1. Hati ya fidia/ Mkataba/Kandarasi 

/hati ya kubadili jina / leseni/ 
dhamana/ stakabadhi za 
kuonyesha faida itakayolipwa / 
hati za dhamana  ya kusimamia 
ardhi na stakabadhi nyingine 
yeyote  iliyosajiliwa chini ya 
kifungu cha Usajili wa 
Stakabadhi  

Hati rasmi zilizowasilishwa na 
kuidhinishwa, thibitisho la ulipaji 
ushuru, nakala ya 
kitamulisho/pasipoti 
iliyoidhinishwa, nakala ya PIN 
na picha mbili za pasipoti 

Ushuru wa hati 
shilingi 200. Ada ya 
usajili shilingi 1,000 

 
 

Siku  3  

2. Wosia/ Mipango ya kujenga Wosia/Mpango Ada ya usajili shilingi 1,000 Siku 3  
3. Maagizo ya kawaida ya 

mahakama/Makataa 
Maagizo ya kawaida ya Mahakama/ 
Makataa 

Ada ya usajili shilingi 1,000 Siku 3  

4. Agizo la mahakama la kubadili 
umilki wa mali 

Agizo la Mahakam, taarifa ya ukadiriaji 
thamani, thibitisho la malipo ya ushuru 
wa hati, nakala iliyoifhinishwa ya 
kitambulisho/pasipoti, nakala ya hati ya 
PIN, na picha mbili za pasipoti  
 

Ada ya usajili  shilingi 1,000 
Asilimia 2 au 4 ya ushuru wa 
hati kulingana na thamani ya 
mali  

Siku 3  

5. Tahadhari/ Tahadhari 
kujiondoa 

 
Fomu iliyojazwa ya tahadhari ya  
kujiondoa, nakala ya 
k i tambul isho/pasipot i  
i l iyothib i t ishwa, nakala ya 
PIN i l iyothib i t ishwa, picha 
mbili za passport  na thibitisho la 
madai  (Inayokubalika  tu kwa 
tahadhari) 
 

Ada ya usajiliri 1,000 Siku 3 

6. Mkataba wa Ukodishaji shamba Stakabadhi za makubaliano, 
Hati halisi ya  umilki wa 
shamba  (ni kuongezwa muda 
wa kukodishwa/ kukodishwa 
upya ), mgawanyo wa kodi ya 
nyumba, thibitisho la kulipwa 
kwa ushuru wa hati (risiti), 
nakala ya 
kitambulisho/pasipoti 
iliyoidhinishwa, nakala ya 
PIN iliyoidhinishwa na 
picha mbili za pasipoti. 

Ada ya usajili shilingi 1,000  
Kufungua daftari ya 
mashamba  shilingi 1,000 
Ada ya Hati shilingi 
2,500 

 Siku 3  

7.  
Mkataba wa kukodisha 
shamba kwa muda 
mrefu/kukodisha mtu 
mwengine baada ya 
kukodishwa 
 

Mkataba wa kukodisha mtu 
mwengine baada ya kukodisha 
kutoka kwa mhusika halisi , Idhini 
ya kukodisha,  Taarifa ya ukadiriaji 
thamani , thibitisho la kumaliza 
malipo ya kukodisha, thibit isho 
la malipo ya ushuru wa hati  
(risiti), hati halisi ya kumilki 
shamba, nakala ya 
kitambulisho/pasipoti 
iliyoidhinishwa,  nakala ya PIN 
iliyoidhinishwa na picha mbili za 
pasipoti   
 

 

  
Ada ya usajili shilingi 1,000  
 
Kufungua daftari ya mashamba  shilingi 1,000  
 Ada ya Hati shilingi 2,500 
 

 

Siku 3  

8. Mamlaka ya kutenda kwa niaba 
ya mhusika 

 

Stakabadhi zinazoonyesha idhini 
ya kutenda kwa niaba ya 
mhusika, thibitisho la kulipwa 
kwa ushuru wa hati, nakala za 
kitambulisho/pasipoti 
iliyoidhinishwa, nakala ya PIN 
iliyoidhinishwa na picha mbili za 
pasipoti 

 

Ada ya usajili shilingi 
1,000  
Ushuru wa hati 
shilingi 200 kwa kila 
mfadhili 

Siku 3  

9. Ugawaji  
Stakabadhi rasmi za ugawaji, 
ugawaji wa kodi ya nyumba  (kwa 
mali ya kukodishwa ), ripoti ya 
ukadiriaji, thibitisho la kulipwa kwa 
ushuru wa hati (risiti), hati halisi 
ya umilki, nakala ya 
kitamulisho/pasipoti iliyoidhinishwa, 
nakala ya PIN na picha mbili za 
pasipoti 
 

 
Ada ya usajili shilingi 1,000 
Kufungua daftari ya 
mashamba shilingi. 1,000 
A d a  y a  h a t i  s h i l i n g i  
2,500 

Siku 3  

10. Mabadiliko  
Fomu ya mabadiliko, idhini ya 
kugawanya, Ramani ya Mchoro wa 
viashiria ya mfumo wa usajili 
(RIM) iliyorekebishwa, ugawanaji 
wa kodi ya nyumba (kwa mali 

Ada ya usajili shilingi 1,000 
Kufungua daftari ya 
mashamba shilingi. 1,000 
A d a  y a  h a t i  s h i l i n g i  
2,500 

Siku 3  
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iliyokodishwa) , hati halisi ya 
umilki, nakala ya 
kitambulisho/pasipoti 
iliyoidhinishwa na picha mbili za 
pasipoti 
 
 

11. Marekebisho  
Fomu zilizojazwa rasmi za 
marekebisho, risiti ya malipo ya 
ushuru wa hati, (mahali inastahili ), 
hati halisi, nakala ya 
kitambulisho/pasipoti iliyoidhinishwa, 
nakala ya PIN na picha mbili za 
pasipoti 
 

Ada ya usajili 
shilingi 2000 
Ada ya hati shilingi 
2,500 

Siku 3  

12. Urithi C 
 
 
 
 
 
 
Fomu iliyokamilishwa kujazwa 
ya LRA 39 na au LRA 42, 
wasilisho la msimamizi, 
thibitisho la ruzuku, thibitisho 
la malipo ya ushuru wa hati , 
hati halisi milki, nakala ya 
kitambulisho/pasipoti, nakala 
ya PIN,  na picha mbili za 
pasipoti 
 
 

Registration fee K 
Registration fee 
Kshs. 1,000 Title 
fees Kshs. 2,500 
Stamp duty  
 
 
 
 
 
 
 
Ada ya usajili 
shilingi 1000 
Ada ya hati 
shilingi 2,500 
Ushuru wa hatu 
shilingi 200 
 

Siku 3  

13. Malipo  
Stakabadhi za malipo, idhini ya 
kutoza malipo, Idhini ya 
mumeo/mkeo, Hati halisi milki, 
thibitisho la malipo ya ushuru wa 
hati, nakala ya 
kitambulisho/pasipoti 
iliyoidhinishwa na picha mbili za 
pasipoti 
 
 

 
Ada ya usajili shilingi 
1,000 

Ada ya hati 
shilingi 2,500 
Ushuru wa hati 
aslimia 0.1 kwa 
kiwango cha  
pesa 
kilichoidhinishwa 

 

Siku 3 

14. Lipa deni  
Stakabadhi za kulipa deni, Hati 
halisi milki , thibitisho la ulipaji 
ushuru wa hati, nakala ya 
kitambulisho/pasipoti, nakala ya 
PIN na picha mbili za pasipoti   
 
 

Ada ya usajili 
shilingi 1,000  
A d a  y a  H a t i  
s h i l i n g i  2,500 
Ushuru wa hati 
aslimia 0.05 kwa 
kiwango cha 
kiasi cha hela 
zilizolipwa   

 

Siku 3  

15. Uhamisho  
Stakabadhi  za uhamisho 
zilizoidhinishwa rasmi ,  idhini ya 
kuhamisha (ikiwezekana), taarifa 
ya ukadiriaji, kulipa hela 
zote za nyumba, thibitisho la 
malipo ya ushuru wa hati 
(risiti), hati milki halisi, 
nakala ya 
kitambulisho/pasipoti 
zilizoidhinishwa, nakala ya 
PIN na picha mbili  za 
pasipoti, 
 
 

 
Ada ya usajili 
shilingi 1,000 
Ada ya Hati  
shilingi 2,500 
Ushuru wa hati asilimia2 au 
asilimia 4 ya thamani ya mali  

Siku 3  

16.  
Kupewa hati milki mpya baada 
ya kupotea/Kuratibu upya 
daftari ya ardhi   
 

 
Wasilisha maombi ya kupewa 
upya hati milki iliyopotea / 
kuratibu upya daftari, fidia  ( 
kwa uratibu upya daftari ya ardhi 
), mukhtasari wa polisi,  tangazo 
la kisheria, chapisho katika 
magazeti mawili nchini 
yanayosomwa kwa wingi, 
chapisho la gazeti rasmi la 
serikali ,nakala ya 
kitambulisho/pasipoti 
iliyoidhinishwa, nakala ya PIN na 
picha mbili za pasipoti . 
 
 

 
Ada ya usajili 
shilingi 1,000 
 
Malipo ya kupewa hati milki 
nyingine shilingi  2,500 

 
Siku 3 baada ya 
kumalizika muda 
wa siku 60 
tangu kutolewa 
arifa katika 
gazeti rasmi la 
serikali. 
 

 

17.  
Kupewa hati ya upekuzi 
 

 
Fomu iliyojazwa, Kitambul isho na 
nakala ya PIN 
 

Shilingi  1,000 Siku 1 
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18. Kupewa ushauri wa kiufundi 
 

Inategemea shughuli iliyoko/ na 
ushauri wa aina gani 
 

Bila malipo Mara moja 

19. Mzozo wa mpaka  
Malalamishi/ombi, nakala ya hati 
milki, anwani ya pande zinazozozana, 
nakala ya Ramani ya Mchoro wa 
viashiria ya mfumo wa usajili  (RIM), 
nakala ya mabadiliko 
(inakowezekana) 
 

 

 
Ada ya mzozo wa mpaka 
shilingi 3,000 
 

 

Miezi 3 kuanzia 
tarehe ya arifa 
(kuitisha 
mkutano) 
 
 

20. Ukadiriaji wa ushuru wa hati Kukadiriwa kwa stakabadhi rasmi  
 

Bila malipo Mara moja 

21. Kuondolewa kwa ushuru wa 
hati 
 

Wasilisha maombi ya kuondolewa 
ushuru , s t a kabadh i  
z i na zos t ah i l i  kuondo l ewa  
u shu ru  huo ,hati zinazohitajika, 
nakala ya hati milki 
 
 

Bila malipo Mara moja 

KURUGENZI LA USIMAMIZI WA  ARDHI 
1. Kibali  cha ugawaji/Kuunganishwa kwa 

makaazi 
 
 
 
 
 
 

Kuidhinishwa na  
Serikali husika za kaunti 
katika fomu halisi ya 
waktai huu ya PPA 2, 
idhini  kutoka Bodi ya 
Usimamizi wa 
Mashamba endapo ni 
ardhi za kilimo na maoni 
mazuri kutoka kwa 
afisaa wa Usoroveya, 
Mipango ya Miji na 
Usimamizi wa ardhi    

 

Shilingi 1,500 kwa kila 
kipande cha ploti 

 Siku 2  

2. Kibali cha ombi la kubadilisha matumizi/  
Kibali cha ombi la kubadilisha matumizi/ 
kuongeza muda wa matumizi 

Approval by relevant County 
Governments in the form of 
original current P 
 
 
 
Kuidhinishwa na Serikali 
husika za Kaunti katika  
fomu halisi ya PPA 2, 
Idhini kutoka kwa Bodi 
ya Usimamizi wa 
Mashamba  ikiwa ni 
ardhi ya kilimo, 
 
Maoni mazuri kutoka 
kwa Afisaa wa  
Usoroveya, Mipango ya 
Miji na Usimamizi wa 
Ardhi, Arifa katika 
gazeti, Taarifa fupi ya 
Mipango na Ripoti ya 
mahala husika kutoka 
kwa  Afisaa wa 
Usimamizi wa Ardhi 

 
 
 

Ada ya kuidhinishwa  
shilingi 10,000  

Siku 3  

3. Kibali cha Maombi ya Kuongezewa muda 
wa kukodisha 

 
Kibali kutoka kwa 
Serikali husika za Kaunti 
katika fomu halisi ya 
PPA 2, Idhini  kutoka 
kwa Bodi ya Usimamizi 
wa Mashamba ikiwa ni 
ardhi ya kilimo, 

Maoni mazuri kutoka kwa 
Afisaa wa Usoroveya, 
Mipango ya Miji na 
Usimamizi wa Ardhi na 
ripoti ya kutoka mahala 
husika kutoka kwa Afisaa 
wa Usimamizi wa Ardhi   
 

 
Ada ya kuidhinisha ni 
shilingi 10,000 
 
 

Siku 3  

4. Kubainisha malipo baada ya kugawanya, 
kubadilisha matumizi na kuongeza muda 
wa kukodisha   
 

 

Vibali husika vya 
kuishinishwa kwake / Ramani 
ya Mchoro wa viashiria ya mfumo 
wa usajili  (RIM)/Ramani ya 
Usoroveya 
 
 

Bila malipo  Siku 3  

5.  
Kushghulikiwa kwa kibali cha kukodisha 
 

 
Barua ya mgao/ barua ya 
kuidhinisha ugawaji wa 
makaazi, ulipaji wa ada 
ya kisheria ya Ramani ya 
Mchoro wa viashiria ya 
mfumo wa usajili 

 
Ada ya 
kuhawilisha ni 
shilingi 3,000 
 
Ada ya Usajili  shilingi 
1,000 
 
Ushuru wa 

Siku 5  
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(RIM)/Mpango wa Hati 
Milki 
 

hati kama 
ulivyokadiriw
a na 
Mkurugenzi 
wa Ukadiriaji 
wa Aradhi 
 
 

 
6.  

Kutolewa kwa kibali cha Bodi ya Usimamizi wa 
Mashamba 

 

Fomu rasmi iliyojazwa, upekuzi 
halisi rasmi wa wakati huu 
 

Wasilisha maombi ya 
idhini kutoka kwa Bodi 
ya Usimamizi wa 
Mashamba  shilingi 
3,000 

Siku 30  

Wasilisha maombi ya Idhini maalumu kutoka kwa Bodi ya usimamizi wa Mashamba shilingi 10,000 

Siku 2  

KURUGENZI LA UKADIRIAJI  
1. Ukadiriaji kwa madhumuni 

ya ushuru wa hati 
 
 

Ombi la kukadiriwa, Nakala ya 
Uhamisho, Nakala za hati ya 
umiliki, Upekuzi, 
Mpango/Ramani/Ramani ya Njia, 
Jina/Simu ya Mawasiliano, ramani 
ya Ujenzi Iliyoidhinishwa. 

 
 

 

Bila  Malipo Siku 8  

2. Ukadiriaji wa mali  
Barua ya ombi kutoka kwa 
Wizara/Idara/Mashirika ya Serikali, 
Daftari  ya Mali (kwa Kina), Hati 
za Umiliki, mtu wa kuwasiliana, 
ramani (zinapohitajika) 

 
 

 
Asilimia 50 ya kiwango 
cha ada za thamani 

 
 

Siku 21  

3.  
Ukodishaji wa Serikali 

 
Barua ya ombi kutoka kwa 
Wizara/Idara/Mashirika ya Serikali, Hati 
za umiliki, mtu wa kuwasiliana, ramani ya 
eneo la kukodishwa, Ukaguzi wa 
kurugenzi ya nyumba (mikataba ya 
ukadiriaji wa kukodisha kibinafsi), kodi ya 
kuulizia (inapohitajika) 
 
 

Bila Malipo Siku 21  

4. Uamuzi wa kiwango cha kodi  Ombi la Mkurugenzi wa Usimamizi wa 
Ardhi, Vibali vya Mwisho kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Usimamizi wa Ardhi, 
nakala zilizopo za hati miliki, Ramani ya 
Mchoro wa viashiria ya mfumo wa usajili 
(RIM) za upimaji wa ardhi), Maelezo 
kutoka kwa idara ya mipango ya miji 
inapobidi, zote zinapaswa kuwa kwenye 
faili la mawasiliano. 
 

Bila Malipo Siku 3  

5. Maandalizi ya orodha ya  ukadiriaji 
 
 

Barua ya ombi kutoka kwa serikali ya 
kaunti, Maamuzi yaliyoidhinishwa na 
Serikali ya Kaunti, nakala ya upekuzi 
uhalali, ramani/mipango ya maendeleo 
husika (DPS), rejesta ya Folio (FRS) na 
ukaguzi wa sehemu husika. 
 

 
Asilimia 50 ya kiwango cha ada 
za thamani zilizokadiriwa na 
mkadiriaji 
 
 

Miezi 6  

 
 
 
 
 

6. 

UkaUkadiriaji kwa uthibitisho wa  
 
 
 
 
Ukadiriaji kwa  uthibitisho wa 
wasia  

Request public trustee, contact person,  
 
 
 

Wasilisha ombi kwa mdhamini wa umma 
,mtu wa kuwasiliana naye, Nakala ya hati 
za umiliki/ waraka wa umiliki, nakala ya 
upekuzi, Mipango/Ramani 
 
 

 
 
 
 
Shilingi 2,000 

 
 
 
 
Siku 8  

7.  
Ukadiriaji kwa madhumuni ya 
ununuzi/uuzaji wa serikali 
 

Barua ya maagizo kutoka kwa shirika la 
serikali linalonunua/uza, nakala ya hati za 
umiliki au hati nyingine husika, Barua ya 
kuruhusiwa umiliki inapohitajika, Watu 
wa kuwasiliana. 
 

 
Asilimia 50 ya kiwango cha ada 
za thamani zilizokadiriwa na 
mkadiriaji 
 

 

Siku 21  

8. Ukadiriaji kwa Madhumuni ya 
Usuluhishi/Mahakama 

 
 

 

 
Barua ya ombi la ukadiriaji kutoka kwa 
mahakama ikieleza wazi madhumuni ya 
ukadiriaji, nakala ya hati za umiliki, Mtu 
wa kuwasiliano 
 

Bila Malipo Siku 21 

TUMEJITOLEA KWA USTAHIFU NA UADILIFU KATIKA UTOAJI HUDUMA 
Iwapo huaridhiki na huduma yeyeote iliyotolewa kwako na Idara ya Ardhi na Mipango ya Miji 

Usisite kuripoti  kwa: 

S/N Huduma Masharti  Gharama M
u
d
a 

KURUGENZU LA  KUPIMA MASHAMBA NA MAKAAZI  
1. Kuweka mipaka ya ardhi 

 
Wasilisha maombi kwa Afisa wa 
Masuala ya Uamuzi wa Ardhi wa 
Kaunti Ndogo kutoa taarifa. 
 

Bila Malipo M
i
e
z
i 
6  

2. Kuwasilisha kusikizwa kwa kesi na    Shilingi  2,000  kwa kila kesi S
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bodi ya mashamba 
 

Wasilisha kesi ndani ya siku 14 
baada ya shughuli ya upimaji 
mashmba kukamilika 

 
 

 i
k
u 
1
4  

3. Kusikizwa na kutatuliwa  kwa kesi 
zilizowasilishwa kwa bodi ya 

kusuluhisha kesi za mashmba 
 

Pande zote husika kuhudhuria 
mara tu  maagizo yanapotolewa ya  
kufika mahali maalum na wakati 
uliopangwa ndani ya sehemu ya 
ardhi iliyopimwa 
 
 

 Bila Malipo S
i
k
u 
3  

4. Kuwasilishwa kwa kesi kwa bodi 
ya kutatua kesi za mashamba   
 

Wasilisha kesi ndani ya siku 14 
baada ya uamuzi wa kamati  

 Shilingi 3,000 kwa kila kesi M
a
r
a 
m
o
j
a 

5.  
Kusikizwa na kuamuliwa  kwa kesi 

za mashamba.  
 

 
Kuhudhuria kwa pande zote 
kufuatia wito wa kufika mahali 
maalum ndani ya sehemu ya  
iliyopimwa. 
 

 Bila Malipo M
i
e
z
i 
4  

6. Kuwasilisha  kesi za pingamizi 
dhidi ya usajili wa mashamba 
  

Kuwasilisha kesi za pingamizi ndani 
ya siku 60 baada ya kuchapishwa 
kwa sajili ya mashamba 
 

 Shilingi 3,000 kwa kila kesi M
a
r
a 
m
o
j
a 

7. Kusikizwa na kuamuliwa kwa pingamizi dhidi ya kesi za uratibu wa mashamba  
 

 Kuwepo kwa pande zote husika kutokana na agizo la sehemu maalumu ndani ya mipaka ya shamba husika  

Bila malipo Miezi 6  
8. Kuwasilisha kesi za rufaa kwa 

Waziri  
 

Rufaa iliyoandikwa ikieleza bayana 
sababu za kukata rufaa ndani ya siku 
60 baada ya kuamuliwa kwa kesi ya 
pingamizi 
 

 Shilingi 5,000  kwa kila kesi 
Shilingi 100  kwa kila kurasa  

M
a
r
a 
m
o
j
a 

9. Uuzaji wa shughuli ya kusikizwa kwa kesi  
Wasilisha ombi la sharti hilo    Shilingi  100 kwa kila kurasa 

 Saa 1  
10.   Uuzaji wa mchoro wa ramani/ramani za mipaka   

 Wasilisha ombi la shari hilo   
 Shilingi 1000 kwa kila kurasa Mara moja 

11. Ufahamishaji wa raia na 
uhamasishaji wa jamii  

Kuhudhuriwa na washirika wa 
jamii 
 

Bila malipo W
i
k
i 
1 

12. Kuwekwa kwa gazeti rasmi 
mpango  wa uratibu wa mipaka 
ya ardhi ya jamii  

Kutayarishwa na kuwasilishwa kwa 
orodha ya ardhi ya jamii ambayo 
haijasajiliwa 
 
 

Bila  Malipo M
i
e
z
i 
3  

 Kutayarishwa na kuwasilishwa kwa vipande vya ardhi ya jamii ambavyo havijasajiliwa  
 

Bila Malipo  Miezi 3  
13. Madai ya  kutaka ardhi katika 

jamii  
Wasilisha maombi ya kutambua nia 
yako/madai kwa shamba ya jamii 
katika fomu CLA 1 

Shilingi  5,000 M
i
e
z
i 
3 

14. Kuwasilisha nafasi katika Kamati 
ya Kusimamia Mashamba ya Jamii 
 

Ilani ya kubadilisha aina ya 
wanachama wa Kamati ya 
Kusimamia Mashamba ya jamaa 
katika  katika fomu -CLA 2 

Shilingi 2,000 M
a
r
a 
m
o
j
a  

15. Usajili wa jamii  
 

Wasilisha maombi ya kusajiliwa 
kwa jamii  katika Fomu CLA3 

Shilingi 5,000 M
w
e
z
i 
1  

16. Kutengeneza upya sajili ya 
wanachama wa jamii 
 

Wasilisha maombi katika sajili ya 
kusajiliwa upya ikiwemo  
kumbukumbu husika 

Shilingi  1,000 M
a
r
a 
M
o
j
a 

17. Kutambuliwa na kuratibishwa kwa 
mipaka ya ardhi ya jamii  

Wasilisha maombi ya kutambuliwa 
na madai ya kuratibishwa kwa 
mipaka ya ardhi ya jamii katika 
Fomu CLA 8 

Shilingi 2,500 M
i
e
z
i 
2 

18. Desturi (Mila) ya kumilki  
 

Wasilisha maombi ya desturi (mila)  
ya haki ya kumilki katika Fomu CLA9 

Shilingi 2,500 M
a
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 r
a 
M
o
j
a  

19. Utatuzi wa Mzozo katika shamba 
la jamii  

Wasilisha maombi ya kutatua 
mzozo katika Fomu CLA11 

Shilingi 2,500 M
a
r
a 
M
o
j
a 
I 

20. Kutangaza watakaonufaika na 
viwanja (ploti) (piga kura)  

Kitamnulisho/Passipoti  
 

Shilingi 1,000 M
a
r
a 
M
o
j
a 

21. Allocation and processing of  
 
 
 
 
 
Barua ya kuuza  

National identity card, Ballot paper  
 
 
 
 
 

Na Barua halisi ya kuuza  ardhi  

Conveyance fees -Kshs. 
2,500 Survey fees- Kshs. 
6,000 per portion 
Land charge- 20% of market value  
  
 
 

 
 
 
 
 
M
i
e
z
i 
3  

22. Matayarisho ya idhini ya  
malipo/hati ya ununuzi 
 

Hakuna masharti Kamilisha malipo yote/mkopo wa 
ustawi 
 

S
i
k
u 
1
5  

23. Uhamishaji wa viwanja (ploti) 
kupitia urithi  
  

Kuwasilisha stakabadhi hitajika 
(Wosia, Hati ya kuthibitisha 
Ruzuku, Barua ya Kusimamia Mali 
ya Urithi) 
 

Shilingi 2,500 W
i
k
i 
2  

KURUGENZI LA USOROVEYA  NA  RAMANI  
1. Ada ya ushauri kuhusiana na 

masuala ya usoroveya na ramani. 
 

Mara unapowasilisha maombi na 
utathmini kufanywa na Mkurugenzi 

wa usoroveya  
 

 
Shilingi 3,000 kwa saa, idadi ya 
masaa kama itakavyotathminiwa 
na Mkurugenzi wa Usoroveya  
 

S
i
k
u 
1 

2. Usoroveya wa ardhi na utafiti wa 
ramani 
 

Wasilisha nakala ya hati ya kumilki 
shamba  

Shilingi 500 M
a
r
a 
M
o
j
a  

3.  Utambulishaji wa kijiografia na 
usoroveya wa sehemu ya eneo 
 

Wasilisha ombi kwa kuandika Sehemu ya eneo la 1–5 shilingi 
35,000 kwa kila sehemu 
Sehemu ya eneo  la 6– 15  
shilingi  28,000 kwa kila sehemu 
Sehemu ya eneo la 16– 30 
shilingi 25,000 kwa kila 
sehemu na sehemu ya eneo 
la zaidi ya 30 shilingi 20,000  
kwa kila sehemu 

M
w
e
z
i 
1  

4. Utatuzi wa mizozo ya mipaka 
((mipaka iliyowekwa na ya 
jumla) 
 
 

 
Thibitisho la umiliki, uwepo 
wa Ramani ya Mchoro wa 
viashiria ya mfumo wa usajili 
(RIM)  ya ardhi yenye 
mgogoro, ramani ya eneo, 
risisti ya malipo na maagizo 
/ Amri ya Mahakama 

 
 
 

 
 
Shilingi 10,000 na zaidi ya 
uchukuzi kulingana na viwango 
vya AA pamoja na marupurupu 
ya kila siku kama ilivyoratibiwa 
na Tume ya Mishahara na 
Marupurupu 
 
 

S
i
k
u 
2  

5. Uwekaji mipaka na upimaji 
wa mashamba  katika 
maeneo ya kuratibu mipaka 
ya mashamba 
 
 
 

Wasilisha maombi Bila malipo M
i
e
z
i 
1
2  

6.  
Upimaji wa vipande vya ardhi 
vilivyotolewa kama ruzuku 
 
 

Risiti ya malipo, barua ya mgao 
na au Ramani ya ustawi wa 
Sehemu husika 

 
 

Kima cha chini cha shilingi  
20,000  zidisha  hekta 
(mraba wa eneo katika 
hekta) kwa sehemu na 
asilimia 3 thamani ya 
kipande cha ardhi 
 
 

 
M
w
e
z
i 
1  

7. Marekebisho ya Ramani ya 
Mchoro wa viashiria ya mfumo wa 
usajili (RIM)   /  matayarisho ya 

 
Agizo kutoka kwa mamlaka ya 
ugawaji, barua ya kutoka kwa 

 
Shilingi 2,500 kwa kipande cha 

S
i
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mpango wa kustawisha na 
kufafanua mipaka ya ramani 
ya kustawisha eneo 
 
 

mpimaji wa mashamba 
aliyeidhinishwa na risiti ya 
malipo 
 
 
 

ardhi 
  

k
u 
7  

8.  
Uuzaji wa ramani 

 
 

Wasilisha ombi  Shilingi 500 kwa ramani iliyoko 
kwa karatasi kubwa ya A0, 
shilingi 400 kwa karatasi ya 
kiwango cha kadri ya A1, na 
shilingi 350 kwa karatasi ndogo 
ya A2 na A3 
 
 

M
a
r
a 
m
o
j
a  

9. Uuzaji wa kitabu cha ramani 
ya kitaifa (atlasi) ya kitaifa 
 

 

Wasilisha ombi  Nakala ya kidijitali 
(shilingi 5,000) 
 Nakala ya Makaratasi 
(shilingi 10,000) 
 

M
a
r
a 
m
o
j
a 

10. Uuzaji wa ramani za topografia 
 

Wasilisha maombi kwa kuandika  Kima cha chini kabisa ni shilingi 
1,000 

M
a
r
a 
m
o
j
a 

11. Upima wa ardhi wa 
kitopografia 
 
 

Wasilisha ombi na thibitisho la 
umilki 
 

Shilingi 30,000 kwa hekari au 
sehemu yake 
 
 

S
i
k
u 
1
5  

12. Maoni kuhusu maendeleo 
 

Fomu ya mpango wa ustawi wa 
mji ya  PPA2 na utafiti rasmi wa 

ombi la kustawisha   
 

Bila malipo S
i
k
u 
1  

13. Uuzaji Mtandaoni wa fomu za 
mabadiliko kwa masoroveya 
wenye leseni 

 
 

Idhini ya uuzaji na ununuzi wa 
ardhi, usajili wa kitaalamu 
kwenye jukwaa la Ardhisasa 

 
 

 Shilingi 50 kwa seti  
M
a
r
a 
m
o
j
a 
I 

14. Upimaji mabadiliko ya 
ardhi  
 

 
 

Toa  idhini ya Bodi ya Udhibiti 
wa Ardhi, thibitisho la umiliki 

 
 

Kima cha chini cha shilingi  
5,000  zidisha  hekta (mraba 
wa eneo katika hekta) kwa 
sehemu na asilimia 3 
thamani ya kipande cha 
ardhi 
 
 

S
i
k
u 
1
4  

15. Utayarishaji wa shughuli za 
mabadiliko ya matumizi ya ardhi  
 

 
 
 
 

Idhini ya Bodi ya Kusimamia 
Mashamba, nyaraka za mabadiliko 
zilizotiwa saini na msoroveya 
mwenye leseni, maombi 
yaliyowasilishwa na msoroveya 
mwenye leseni 
 

 
Kima cha chini cha KSh. 600 
zidisha hekta ((mraba wa 
eneo katika hekta) kwa 
sehemu 
 

S
i
k
u 
1  

16. Kutoa ushahidi mahakamani 
 
 

Agizo la  kufika Mahakamani  
 

Shilingi 3,000 ukiongeza 
uchukuzi kama ilivyoratibiwa 
katika viwango vya AA na 
marupurupu ya kila siku kama 
ilivyoidhinishwa na Tume ya 
Mishahara na Marupurupu kwa 
kila kikao cha Mahakama 
ukiongeza pia  gharama ya 
uchukuzi na malazi 

 
 

K
a
m
a 
i
n
a
v
y
o
h
i
t
a
j
i
k
a  
 

17. Idhini ya upimaji ardhi kutoka 
angani 
 
 
 

Barua ya maombi, ashirio la 
eneo husika na muda, kibali 
kutoka kwa Idara ya Ulinzi na 
Shirika la Usafiri wa Anga la 
Kenya  

 
 

Kima cha chini shilingi 10,000 
 

 
S
i
k
u 
2 

18. Uuzaji wa ramani zilizopigwa 
picha kutoka angani 
 

 

Shirika linalohusika kuwasilisha 
maombi yalioandikwa 
 

Kima cha chini shilingi 1,000 
kwa kila kurasa   

M
a
r
a 
m
o
j
a 

19.  Huduma za Kupanga, kuratibu mchoro na kutengeneza bamba la uchapishaji  

 Wasilisha ombi la  mfano wa kazi/idhini zinazohitajika  
 Kima cha shilingi 500 kwa kila bamba   

 Siku 

mailto:info@ardhi.go.ke
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2  
20. Huduma za uchapishaji na 

ukamilishaji uchapishaji 
 

Wasilisha ombi/mfano  Kima cha chini shilingi 1,000 
kwa kurasa  

S
i
k
u 
5  

KURUGENZI LA MIPANGO YA MIJI 
 

1. Idhini ya ramani za ujenzi  
  

Pendekezo kutoka kwa Mabaraza 
husika 
 

Kima chini ni shilingi 750 S
i
k
u 
2  

2. Utayarishaji wa ramani za 
ujenzi 
 

Ramani ya ujenzi, ramani ya 
eneo la ujenzi na nakala 
iliyoidhinishwa ya hatimiliki 

 
 

 

 Majiji :shilingi 3,000, Manispaa shilingi 1,000 Miji/Masoko shilingi 500, maeneo maalupu ya Kiuchumi shilingi 5,000, Maeneo ya Kiuchumi katika Fuo za Bahari/maeneo ya Kipekee ya Kiuchumi: Shilingi10,000 
 

S
i
k
u 
1
4 

3.  Utoaji wa cheti cha kutimiza masharti  
Uwasilishaji wa nakala ya 
mwaka uliopita ya cheti cha 
kutimiza masharti na 
kutembelea eneo la ujenzi 

 
 

Majiji: shilingi 2,000, 
Manispaa:shilingi 1,000, 
Miji/Masoko shilingi 500, Maeneo 
Maalumu ya Kiuchumi: shilingi 
5,000, Maeneo ya Kiuchumi 
katika Fuo za Bahari/Maeneo ya 
Kipekee ya Kiuchumi:shilingi 
10,000 
 

Siku 2  

4.  
Utayarishaji wa Tathmini ya 
Athari za Mazingira na Ripoti 
za Ukaguzi 
 
 

Ripoti ya Kina ya Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira 

 
 

Shilingi 3,000 kwa kila ripoti   
S
i
k
u 
1
4  

5. Uuzaji wa ramani za ujenzi 
 
 

Ombi rasmi lililoandikwa na 
mteja(wateja) na/au 
mashirika mengine ya 
serikali 

 
 

 Uuzaji wa ramani za michoro kwa nakala 
Ukubwa wa karatasi 
 

 
Karatasi ya ukubwa 
wa A0 Nyeusi na 
Nyeupe ni: AO                 
3,000 
A1 2,500  
A2 2,000 
A3 1,000 
A4 500 
na Nyeupe ni 
AO     1,500 
A1       1,200 
A2       1,000 
A3          500 
A4          200 

Samawati 
A0           1,500 
A1           1,200 
A2           1,000 
A3               500  
A4               200     
•  
   
 

S
i
k
u 
1  

6.  
Ramani za ujenzi za sehemu ya 
jengo 

  

 
Nyaraka za umiliki yaani nakala 
iliyoidhinishwa ya hati miliki au cheti 
cha umiliki au ukodishaji, ramani ya 
eneo, taarifa kwa umma kwa mujibu 
wa kifungu cha 58 (7) na (8) cha 
PLUPA na muhtasari wa mpango. 
 
 

Ukubwa wa karatasi ya A4 rangi 
nyeusi na nyeupe shilingi 200 
Rangi nyingine shilingi 500 
Ukubwa wa karatasi ya A3 rangi 
nyeusi na nyeupe shilingi 500 
Rangi nyingine shilingi 1,000 
 

Mara moja  

7.  
Uthibitishaji wa Ramani za 
ujenzi za sehemu ya jengo 
 

Ombi rasmi lililoandikwa na 
mteja(wateja) na/au 
mashirika mengine ya 
serikali 

  
 

Rangi nyeusi na nyeupe shilingi 200 Rangi nyingine shilingi 500  
 

Siku 1  

8. Ustawishaji wa Uthibiti wa 
Maombi 
 

Uchunguzi wa maombi ya 
kubadilisha matumizi au kuongeza 

muda wa matumizi 
 
 

Shilingi 3,000 S
i
ku 3  

Uchunguzi  wa ugawaji (kwakipande cha ardhi) Shilingi  500 S
iku 3  9.  

Uuzaji wa kumbukumbu 
kuhusu Vikao vya Kamati ya 
Ushirikiano ya Kitaifa ya 
Mipango ya miji  

         (NPLUPLC) 

 Ramani ya kitaifa na  ya matumizi, Sera ya Kitaifa ya matumizi ya ardhi,  Ramani ya Miji kati ya serikali za kaunti na ramani ya matumizi ya ardhi 
 

Ada ya rufa shilingi 2,000 Ada ya Marekebisho ya rufa shilingi 1,000 Kupata chopoa ya Ada ya Usajili shilingi 1k000 Ada ya Kupata nakala ya kumbukumbu shilingi 50  Ada ya kumbukumbu zilizothibitishwa shilingi 500  
 

 Siku 15  

10. Uuzaji wa nakala za Ramani ya 
Ujenzi wa Miji ya Kitaifa na 
Ramani ya Matumizi ya Ardhi na 
Sera 
 

 Wasilisha maombi yanapoitishwa Shilingi 2,500 na shilingi 500 
kwa nakala iliyothibitishwa 
Shilingi 1,000 na shilingi 500 
kwa nakala iliyothibitihswa 
Shilingi 1,000 na shilingi 500 
kwa nakala iliyothibitishwa 
 
 

Siku 1  

11. Uuzaji wa chapisho za ramani 
kutoka kwa mtandaoa 
 

Kuidhinishwa kwa chapisho za 
ramani zilizotolewa mtandaoni 
 

Shilingi 500 
 

S
i
k
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u 
1  

 
12. 

 
Uuzaji wa masuala ya vikao 
 

Majadiliano ya Vikao vya Mashauriano vya Miapngo ya Mji na Matumizi ya ardhi  

         Ada ya nakala shilingi 50 kwa kurasa na shilingi 500 kwa nakala iliyothibitishwa  

S
i
k
u 
1 

Majadiliano ya vikao vya Kamati ya 
pamoja ya masuala ya  m ipango 
ya miji na matumizi ya ardhi 
 

 Ada ya nakala ya karatasi shilingi 50 kwa kurasa na shilingi 500 kwa nakala iliyothibitishwa  

 Siku 1  

13. Uuzaji wa kumbukumbu za 
Vikao vya Kamati ya 
Ushirikiano ya Kitaifa ya 
Mipango ya miji 
 
 

Ombi rasmi lililoandikwa na 
mteja(wateja) na/au 
mashirika mengine ya 
serikali 

 
 

 
Shilingi 50 

S
a
a 
1  

14.  
Uchunguzi wa vitabu vya 
kumbukumbu 
  

Ombi rasmi lililoandikwa na 
mteja(wateja) na/au 
mashirika mengine ya 
serikali 

 
 
 

Shilingi 200 Saa 1  

TUMEJITOLEA KWA USTAHIFU NA UADILIFU KATIKA UTOAJI HUDUMA 
Iwapo huaridhiki na huduma yeyeote iliyotolewa kwako na Idara ya Ardhi na Mipango ya Miji 

Usisite kuripoti  kwa: 
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